diễn đàn lớp F trường MĐC
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
diễn đàn lớp F trường MĐC

Bất cứ nơi nào trái tim lớp F vẫn tỏa

Trang ChínhTrang Chính  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

mất ngủ

Go down 
3 posters
Tác giảThông điệp
Dòng sông băng
A' hau 1
A' hau 1

mất ngủ Empty
Bài gửiTiêu đề: mất ngủ   mất ngủ EmptySat Jul 12, 2008 10:16 pm

dạo này mất ngủ liên miên
mà cứ lên giường là 1, 2 tiếng sau mới ngủ được
chắc suy nghĩ quá nhiều có bạn nào bị triệu chứng như tui ko? chia sẻ với
melody186
ung' cu~ vien duoc so' bau` chon dong I
melody186

mất ngủ Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: mất ngủ   mất ngủ EmptySun Jul 13, 2008 9:59 am

hồi đó tui cũng như bạn vậy đó,mỗi lần đi ngủ là nằm 1 2 tiếng mới ngủ dc
mà bây h hết rồi.Nói nghe nè cái này tui bít bạn nghe nhìu rồi nhưng tui vẫn nói:đi ngủ rồi đừng có nghĩ j` nhìu,thả cho đầu óc thanh thản,đừng có suy nghĩ hết chuyện này đến chuyện kia như vậy đầu óc sẽ họat động sao mà ngủ dc,còn ko thì đến số đi,hoặc bạn chỉ nhìn vào 1 thứ j` đó cho đến khi mắt bạn thật mỏi sẽ ngủ dc thôi(nên nhớ phương pháp nào cũng fải kết hợp với việc stop thinking)
à mà cho hỏi bạn có ngủ trưa ko????????
Dòng sông băng
A' hau 1
A' hau 1

mất ngủ Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: mất ngủ   mất ngủ EmptySun Jul 13, 2008 11:22 am

tui chỉ hỏi có bạn nào gống tui ko
còn phương pháp điều trị khó ngủ tui đọc sách rùi
mà ngủ trưa khoảng nửa tiếng
melody186
melody186

mất ngủ Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: mất ngủ   mất ngủ EmptySun Jul 13, 2008 11:44 am

chịu khó đừng có ngủ như vậy tối sẽ cảm thấy dễ ngủ hơn
như tui hồi đó ngủ trưa nên tối khó ngủ lắm(cái này chắc bạn bít)
The_King_of_king
A' hau 1
A' hau 1
The_King_of_king

mất ngủ Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: mất ngủ   mất ngủ EmptySun Jul 13, 2008 2:58 pm

thấy cái này hay , có liên quan nên xem cho bít nè
tui ko bị vậy đâu , học cả ngày tối ôn bài coi phim chút là ngủ ngon

Mất ngủ được định nghĩa là khó đi vào hay duy trì giấc ngủ, giấc ngủ không hoàn toàn hoặc chất lượng kém. Đây là một triệu chứng chứ không phải là bệnh.

Những nguyên nhân thường gặp nhất gây mất ngủ là thuốc, các tình trạng tâm lý (ví dụ như trầm cảm, lo âu), thay đổi môi trường(như là đi du lịch, đi máy bay hay thay đổi độ cao),và stress. Mất ngủ cũng có thể gặp do những thói quen ngủ sai như hay ngủ ngày hoặc dùng caffeine quá nhiều trong ngày.

Mất ngủ có thể phân loại theo thời gian kéo dài. Mất ngủ thoáng qua thường là do thay đổi hoàn cảnh như khi đi du lịch hay gặp stress. Nó kéo dài ít hơn một tuần hay cho đến khi giải quyết xong vấn đề stress.

Mất ngủ ngắn hạn kéo dài từ 1-3 tuần, và mất ngủ dài hạn(mất ngủ mạn tính) kéo dài hơn 3 tuần. Mất ngủ mạn tính thường là do trầm cảm hay nghiện thuốc.

Mất ngủ thoáng qua có thể tiến triển thành mất ngủ ngắn hạn, và nếu không điều trị đúng thì mất ngủ ngắn hạn sẽ trở thành mất ngủ mạn tính.

Những phương pháp điều trị mất ngủ không cần thuốc.

1. Kẹo cao su: Nhai kẹo cao su có thể giúp đầu óc bạn thêm lanh lợi.
2. Giấc ngủ ngắn: 10 phút chợp mắt có thể bù cho nửa tiếng thiếu ngủ của bạn vào đêm trước.
3. Bài thể dục nhẹ nhàng: Yoga, thể dục dưỡng sinh hay đi bộ hít thở không khí trong lành.

* Thuốc bổ có thể làm bạn bớt mệt mỏi do thiếu ngủ? Chúng không thể thay thế cho giấc ngủ, nhưng vitamin tổng hợp và nhóm vitamin B có thể hữu ích. Bạn hãy bổ sung bằng thuốc bổ hoặc ăn thêm thịt và rau xanh.

Loại thức ăn làm giảm chứng mất ngủ

1. Chuối: Một bữa ăn giàu cacbon- hidrat với chuối trước khi đi ngủ sẽ làm tăng axit amin trong não, dẫn đến tăng serotonin – một hocmon gây buồn ngủ. Một lát bánh mì, bánh nướng cũng có tác dụng tương tự.

2. Hạt hướng dương hay hạt vừng rất giàu magiê - chất khiến cơ bắp được thư giãn. Tăng magiê trong cơ thể, bạn có thể tránh chứng co rút cơ bắp hay những cơn giật mình làm bạn tỉnh giấc.

3. Cốc sữa tươi với vài giọt mật ong: Một cốc sữa ấm mang đến cho bạn cảm giác dễ chịu. Không chỉ vậy, nó còn cung cấp chất đường tự nhiên có thể kích thích serotorin trong não bạn.

* Bạn cũng không nên ngủ quá nhiều (trừ những người bị suy nhược cơ thể) để cải thiện đời sống tinh thần của mình. Nếu sức khoẻ của bạn tốt, bạn không nên ngủ quá 10 tiếng một đêm.

Lời khuyên để có giấc ngủ ngon

1. Đừng ăn tối quá muộn (lý tưởng nhất là lúc 8 giờ) và không nên ăn quá nhiều. Bạn hãy ngừng ăn khi cảm thấy vừa bụng.

2. Cố gắng ngủ và thức dậy vào một giờ nhất định. Ngay cả khi ngủ muộn, bạn cũng nên dậy đúng giờ. Chắc chắn tối hôm sau bạn sẽ dễ đi vào giấc ngủ hơn.

3. Không nên vận động mạnh trước khi ngủ:

Cơ thể bạn bao giờ cũng cần được phục hồi thông qua giấc ngủ buổi đêm. Tập thể dục quá nặng trong vòng hai tiếng trước giờ ngủ khiến nhiệt độ cơ thể tăng cao, mức adrenaline (chất hoá học gây hưng phấn) quá cao khiến bạn khó ngủ.
4. Không uống quá nhiều đồ uống có cồn vào buổi tối.

5. Không uống cafe sau 3 giờ chiều. nước ngọt có ga, trà, sôcôla, thuốc giảm đau cũng vậy./.

• Giường ngủ phải tạo cảm giác dễ chịu, phòng yên tĩnh và nhiệt độ phòng thích hợp.

• Ánh sáng vừa đủ

• Tập thể dục đều đặn nhưng không được quá gần giờ đi ngủ hay quá khuya.

• Không dùng phòng ngủ để làm việc hay các hoạt động khác không liên quan đến giấc ngủ.

• Có những biện pháp thư giãn như tập thở

• Tránh ngủ ngày.
nguồn : 1 box sức khỏe của 1 diễn đàng
http://www.truongton.net/forum
Sponsored content

mất ngủ Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: mất ngủ   mất ngủ Empty

mất ngủ
Trang 1 trong tổng số 1 trang